Thuốc Panadol Extra có tác dụng gì? Liều dùng và tác dụng phụ thế nào?

Chúng ta thường xuyên thấy loại thuốc Panadol Extra được quảng cáo trên tivi. Và được sử dụng vô cùng phổ biến, rộng rãi trong đời sống sức khỏe của con người. Panadol extra đều có trong tủ thuốc của mỗi gia đình bởi tác dụng thông dụng của nó. Để hiểu kỹ hơn về thuốc này chúng ta cùng theo dõi những thông tin chi tiết dưới đây.

MedSVIT sẽ chia sẻ đầy đủ về các thông tin về thuốc Panadol Extra. Cũng như các chỉ định, chống chỉ định và tác dụng phụ của thuốc. Qua đó giúp các bạn có thể hiểu hơn về thuộc thuốc giảm đau hạ sốt này nhé.

Giới thiệu về thuốc Panadol Extra

Panadol extra được nhượng quyền từ tập đoàn của GlaxoSmithKline Pte Ltd. Và do công ty cổ phần dược phẩm Sanofi – Synthelabo Việt Nam sản xuất.

Tác dụng của thuốc là làm giảm các cơn đau nhanh chóng. Các triệu chứng thường gặp như các chứng đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau cơ, đau bụng kinh, đau cơ xương, viêm họng, hiện tượng sốt kèm đau sau khi tiêm vắc xin. Đau do viêm xương khớp và có tác dụng hạ sốt mà không gây buồn ngủ.

Công dụng của thuốc Panadol Extra

Sự kết hợp hai thành phần giữa Paracetamol cùng Cafein với nhau có công dụng làm giảm hiệu quả các chứng đau, đồng thời giúp hạ sốt. Thành phần Paracetamol có tác động trung ương, có hoạt tính giảm đau, hạ nhiệt là do sự ngăn chặn hoạt động của chất men. Gọi là cyclooxygenase ở trong quá trình cơ thể tổng hợp chất Prostaglandin hay còn gọi là chất gây sốt, viêm, đau trong cơ thể chúng ta.

Paracetamol có tác dụng hạ nhiệt triệt để còn do sự tác động lên vùng dưới đồi. Hay do giãn mạch và làm tăng lưu lượng máu ở vùng ngoại biên. Thành phần Cafein có tác dụng kích thích nhẹ đến hệ thần kinh ở trung ương nhằm hỗ trợ giảm đau. Hơn nữa còn giúp các cơ hoạt động một cách dễ dàng hơn.

Thành phần Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thuốc được hấp thụ rồi chuyển hóa tại gan và được bài thải qua thận.

Chỉ định:

Đây là thuốc có tác dụng làm giảm đau rất nhanh và đặc biệt hiệu quả đối với các cơn đau như khi đau đầu, đau bụng, đau răng, đau bởi bị chấn thương, đau nửa đầu, đau nhức các cơ, viêm khớp, đau họng, đau nhức do bị cảm lạnh, cảm cúm, hạ sốt nhanh.

Chống chỉ định:

Chống chỉ định người mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc. Đặc biệt là người bị bệnh thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan. Và người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

Thành phần của thuốc Panadol Extra

Paradol Extra có thành phần gồm Paracetamol 500mg và Caffeine 65mg. Panadol Extra thuộc nhóm thuốc giảm đau (không có chất gây nghiện), hạ sốt, nhóm chống viêm không Steroid. Thuốc điều trị Gút và các bệnh xương khớp.

Thuốc này có tên biệt dược là Panadol Extra, Panadol Extra Advance, Panadol Extra with Optizorb… Được bào chế dưới dạng viên nén tiện lợi, dễ sử dụng.

Liều dùng thuốc Panadol Extra

  • Trẻ em trên 12 tuổi – Người lớn: uống 1 hoặc 2 viên/ ngày, uống 1-4 lần. Không dùng quá 8 viên/ ngày.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi: Theo chỉ dẫn của bác sĩ

Cách dùng thuốc Panadol Extra

  • Mỗi lần uống thì khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống là 4 giờ.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi phải thật hạn chế dùng thuốc này.
  • Không nên dùng lạm dụng Panadol Extra đến mức quá liều bác sĩ chỉ định. Và đặc biệt không dùng chung với các thuốc chứa Paracetamol khác.
  • Nên uống theo hướng dẫn của bác sĩ để chữa bệnh một cách hiệu quả.

Tác dụng phụ của thuốc Panadol Extra

Chúng ta thường ít gặp những tác dụng phụ của Paradol Extra như sau: Về da thì có thể phát ban ở trên da. Về dạ dày và ruột thì sẽ có triệu chứng buồn nôn và nôn. Về huyết học thì giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, gây thiếu máu. Về thận thì sẽ gây bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng thuốc dài ngày.

Tác dụng phụ hiếm gặp như phản ứng quá mẫn cảm. Từ đó có thể gây suy gan do hủy tế bào gan khi dùng paradol liều cao.

Lưu ý khi dùng thuốc Panadol Extra

Khi dùng phải cẩn thận đối với người bị bệnh thiếu máu. Khi đó sẽ xuất hiện chứng xanh tím nhưng có thể lại không biểu lộ rõ. Nguyên nhân là do có nồng độ Methemoglobin trong máu quá cao đến mức nguy hiểm.

Người uống nhiều rượu bia sẽ càng gây độ độc tính cao với gan đối với Paracetamol, do đó nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

Đối với phụ nữ có thai và cho con bú thì không được dùng thuốc và phải theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Tương tác của thuốc

Paradol Extra dễ làm biến đổi quá trình hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc bạn sẽ gặp phải các tác dụng phụ nhiều hơn khi dùng thuốc.

Khi dùng đồng thời Isoniazid với Paracetamol có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.

Bảo quản thuốc

Để thuốc có thể phát huy được hết tác dụng thì bạn nên bảo quản thuốc thật tốt theo sự hướng dẫn của bác sĩ và hướng dẫn ghi trên bao bì sản phẩm.

Nên bảo quản thuốc ở nơi có nhiệt độ phòng, tránh ánh nắng trực tiếp, tránh nơi có độ ẩm cao. Bạn nên giữ thuốc tránh xa tầm tay của trẻ em và vật nuôi.

Đối với những vỉ thuốc quá hạn sử dụng hay những thuốc không có thông tin rõ ràng để sử dụng, chuyển màu hoặc có dấu hiệu hư, hỏng. Thì tuyệt đối không được sử dụng và không được vứt bừa bãi, mà tiêu hủy theo sự chỉ dẫn của bác sĩ.

Trên đây là những thông tin cũng như công dụng về thuốc Paradol Extra mà MedSVIT chia sẻ. Các bạn nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, theo hướng dẫn của bác sĩ và cần xem cả hạn sử dụng để tránh những nguy hiểm đến sức khỏe.